เรื่องของ Certificate บน Mail Exchange2013   

คำถามเกี่ยวกับ Exchange Server & SharePoint & lync & Microsoft Office365

เรื่องของ Certificate บน Mail Exchange2013

โพสต์โดย Ball Ball » ศุกร์ 28 มี.ค. 2014 7:14 pm

ผมมีปัญหาเรื่อง Mail จากเครื่อง Client ที่ Alert Certificate ขึ้นมาให้เรา View และตอบ Yes, No, cancel ซึ่งที่เข้าไปดูมันเป็น Cert เก่า ซึ่งถ้าผมเลือกตัวเลือกใดก็ตาม Mail ก็ไม่สามารถ Connect Mail server ได้ครับ แม้ว่าจะลบแล้ว Create new account ใหม่ก็ตาม มันก็จะแจ้ง Alert Cert ขึ้นมาเหมือนเดิมครับ เป็นเฉพาะบาง Client ครับ และคนที่เป็นก็เป็นเฉพาะบาง Service ครับ ผมตั้งค่าเป็น IMAP,POP3 สามารถ Connect ได้ปกติครับ ส่วน MAPI ไม่ยอมให้ Connect ครับ บางครั้งจะขึ้น Dialog box ให้กรอก User&Pass แต่ก็ Authen ไม่ผ่านครับ ท่านใดเคยประสบปัญหาแบบนี้ มีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ball Ball

Re: เรื่องของ Certificate บน Mail Exchange2013

โพสต์โดย Thanyapon Sananakin » จันทร์ 14 เม.ย. 2014 11:23 pm

แนะนำเบื้องต้นให้ ตรวจสอบ certificate ที่ใช้งานบน exchange server ดังนี้ครับ
1. ชื่อของ certificate (รวมทั้ง subject alternate name: SAN) จะต้อง match กับชื่อของ URL ในการเรียกใช้งาน service นั้นๆ
2. Certificate นั้นจะต้องออกโดย CA ที่เชื่อถือโดย client
- กรณีใช้ CA ที่เป็น local CA เครื่อง client ที่ join domain จะได้รับการ Trust CA โดยอัตโนมัติ
แต่ถ้า client ไม่ได้ join domain ต้องไปทำการ export certificate ของ CA มาใส่ ใน Trusted Root Certificate Authority ใน client
3. Certificate จะต้องไม่หมดอายุ

ถ้ายังไงลอง post หน้าจอ error ได้ครับ เผื่อจะสามารถ scope ปัญหาให้ชัดเจนขึ้นครับ

ธัญพล ษณะนาคินทร์
Thanyapon Sananakin

Re: เรื่องของ Certificate บน Mail Exchange2013

โพสต์โดย Ball Ball » พุธ 23 เม.ย. 2014 10:59 am

ขอบคุณมากครับอาจารย์ตุลย์ เดี๋ยวผมจะเอา error มาให้ช่วยตรวจสอบหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
Ball Ball

ย้อนกลับไปยัง Exchange Server & SharePoint & lync & Microsoft Office365