ปัญหาใช้งาน Lync2013 บน mobileไม่ได้   

คำถามเกี่ยวกับ Exchange Server & SharePoint & lync & Microsoft Office365

ปัญหาใช้งาน Lync2013 บน mobileไม่ได้

โพสต์โดย pakpongsa » จันทร์ 04 ส.ค. 2014 1:07 pm

อยากขอคำเเนะนำการทำ lync2013 บนมือถือ
รบกวนผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะครับจะขอบคุณมากๆเลย ไม่เเน่ใจว่าต้องทำเป็น edge lync ไหมหรือ frontendทำไม่ได้
อยากทำเป็นมากๆ

environment ของผมมี
เครื่องที่1. domain controller srivika.com ]ลงบน 2008r2
มีลง role ad certificate service
role dns

เครื่องที่2.lync frontend 2013 ลงบน window server 2012
role มี iis อยู่ด้วยเพราะว่า lync บังคับให้ลง

3.switch
4.ap ใช้ภายใน lan
โดย1-4 เชื่อมต่อกันหมด

ปัญหาคือผมไม่รู้ว่าต้องเอา internal discover /external(เเบบปกติ)จากตรงไหนมาใส่ใน app มือถือให้ใช้งานได้
ลองมั่วๆเอาที่จากใน dns เช่น https://Lyncdiscover.srivika.com
(ต้องการใช้งานมือถือต่อwifiในวงแลนให้สามารถใช้งานapp lync2013)
กำหนดในdns lyncdiscoverinternal สำหรับภายใน
lyncdiscover สำหรับภายนอก

เเต่ notebook หรือ pc ที่ไม่จอยโดเมนผมลองexport cert จาก dc มาใช้งานได้เเล้วนะครับ
เเต่ไม่แน่ใจว่าทำถูกไหม คือ run---certmgr.msc---- trusted root cert----cert
export cert ad ตั้ง password --ได้ไฟล์นามสกุล*.pfx

นำ cert ไปที่เครื่อง nb ลง cert ตั้ง password -ใช้โปรเเกรม
แนบไฟล์
CAM00685_resize.jpg (103.93 KiB) เปิดดู 14628 ครั้ง
pakpongsa

Re: ปัญหาใช้งาน Lync2013 บน mobileไม่ได้

โพสต์โดย NicePinny Eiei » พฤหัสฯ. 14 ส.ค. 2014 4:13 pm

ให้ลองทำตามนี้ครับ
1.CNAME: lyncdiscoverinternal.srivika.com ชี้ไปที่ lync2013svr.srivika.com
2.Import root cert. ลงบนเครื่อง mobile

ถ้ายังไม่ได้ช่วยแนบ Log และบอกถึง User ที่ใช้ Login มาให้ดูทีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NicePinny Eiei

Re: ปัญหาใช้งาน Lync2013 บน mobileไม่ได้

โพสต์โดย pakpongsa » อังคาร 19 ส.ค. 2014 11:17 am

ขอบคุณนะครับที่มาช่วยตอบคำถาม

ได้ทำไปตอนเเรกเเล้วครับเเต่ยังไม่ได้

ผมว่าจะทำใหม่อีกรอบน่ะครับพอดีมั่วไปตอนทำ mobile ไปเยอะเลย

ไว้จะมารายงานอีกรอบนะครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
pakpongsa

โพสต์โดย NicePinny Eiei » อาทิตย์ 24 ส.ค. 2014 2:35 pm

ขอให้รอบใหม่นี้ทำได้นะครับ ^ ^

แล้วจะรอฟังผล
ภาพประจำตัวสมาชิก
NicePinny Eiei

ย้อนกลับไปยัง Exchange Server & SharePoint & lync & Microsoft Office365