Command Change Primary SMTP for all users   

คำถามเกี่ยวกับ Exchange Server & SharePoint & lync & Microsoft Office365

Command Change Primary SMTP for all users

โพสต์โดย Beer Luksanawong » จันทร์ 10 มี.ค. 2014 6:42 pm

คือผมอยากจะทำการเปลี่ยน SMTP Exchange จากโดเมนหนึ่งเป็นอีกโดเมนหนึ่ง เช่น สมมติว่า 1 user มี 2 SMTP Address โดยที่ SMTPที่1 เป็น Default ต้องการใช้ command set ให้ SMTP ที่2เป็น Defaultแทน

ยกตัวอย่างเช่น User1 มี SMTP 1. [email protected] กับ [email protected] โดยต้องการที่จะset [email protected] ให้เป็น Default แทนครับ
อยากจะสอบถามพี่ๆว่าพอจะมี command ที่จะใช้รันที่เดียวได้พร้อมกันทั้งหมดไหมครับ
โดยที่มี user ประมาณ 50 คน ที่จะมี SMTP address 2 address อยู่แล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Beer Luksanawong

Re: Command Change Primary SMTP for all users

โพสต์โดย VVuddy VVud Praipaisankij » อังคาร 11 มี.ค. 2014 10:57 am

โดยปรกติแล้วใน Exchange จะมี E-Mail Address Policy ที่ใช้สำหรับการเซท Email ที่เป็น Default อยู่แล้วครับไม่ต้องใช้ Command อะไรมาเป็นพิเศษครับในเรื่องนี้ ซึ่งสามารถเซ็ทได้จากที่

Mail Flow section > email address policies > With the default policy selected > Edit

รูปภาพ

Email address format

รูปภาพ

เลือก Domain ที่ต้องการจะให้เป็น Primary เลือก Edit (ในรูปจะเลือก Add นะครับดูดีๆ)

รูปภาพ

เลือก Make this format the reply email address

รูปภาพ

Credit : http://www.petenetlive.com

หรือถ้ายังอยากจะใช้ Shell Command อยู่ ก็สามารถทำได้โดย เปิด EMS ขึ้นมาครับ แล้วใช้คำสั่ง

Import-csv C:\Import.csv | % {Set-Mailbox $_.Alias -PrimarySmtpAddress $_.Email -EmailAddressPolicyEnabled:$False}

โดยจะต้องทำการ List รายชื่อของ Users ทั้งหมดที่ต้องการจะทำการเปลี่ยน Primary Email Address ออกมาให้อยู่ในรูปของ CSV File ก่อนครับ โดย CSV ให้เขียนออกมาใน Excel File หรือใน Notepad ในรูปแบบนี้ครับ

Alias,Email
Pongwud,[email protected]
Loetrit,[email protected]

จากนั้นให้ Save อยู่ใน Drive ที่เราจะใช้คำสั่ง Import-CSV ครับ เช่นตัวอย่างเป็น C:\ ครับผม

ลองดูครับผม
Wud - ITF
ภาพประจำตัวสมาชิก
VVuddy VVud Praipaisankij

ย้อนกลับไปยัง Exchange Server & SharePoint & lync & Microsoft Office365