ขอความช่วยเหลือเรื่องติดตั้ง MSDTC บน Cluster ไม่สำเร็จครับ   

คำถามเกี่ยวกับ Windows Operating System & Active Directory & Deployment

ขอความช่วยเหลือเรื่องติดตั้ง MSDTC บน Cluster ไม่สำเร็จครับ

โพสต์โดย Ohm Msne » อาทิตย์ 18 พ.ค. 2014 12:46 am

ผมได้ทำการติดตั้ง ADDS และสร้าง Cluster เรียบร้อยแล้ว (ตอน Validation Report ก็ปกติทั้งหมด)

มีปัญหาตอน Configure Role : Distributed Transaction Coordinator (DTC)

Client Access Point Name : MSDTC
Storage : Cluster Disk 3
ตอน View Report หลังจากสร้างเสร็จก็ปกติไม่มี error

หลังจากนั้น Status ของ MSDTC จะขึ้นว่า Failed พอมาดู Resource ก็มี MSDTC-MSDTC Status : Offline ส่วน IP กับ Cluster Disk Status : Online ไปดูใน ADDS ก็ไม่มี Computer : MSDTC สร้างขึ้นมา/ใน DNS ก็ไม่มี A Record สร้างขึ้นมา

ผมใช้ทั้ง account ที่สร้างเป็น Domain Admins และ Administrator ก็ไม่สามารถสร้าง DTC ที่เป็น Cluster ได้ครับ

* ผมได้ Delegate Control ให้ account ที่เป็น Domain Admins สามารถ Read All Properties และ Create Computer objects ใน OU ที่เก็บ Computer objects แล้วก็ยัง error เหมือนเดิม

ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ ผมสร้าง Cluster เพื่อจะทำ SQL Server 2012 Cluster ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ohm Msne

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องติดตั้ง MSDTC บน Cluster ไม่สำเร็จค

โพสต์โดย Thanyapon Sananakin » เสาร์ 24 พ.ค. 2014 11:49 pm

สวัสดีครับ

อาจจะตอบช้าไปหน่อยครับ พอดีเตรียมงาน storage day อยู่ครับ
สำหรับการใช้ msdtc กับ sql server 2012 นั้นเบื้องต้น ลองตรวจสอบขั้นตอน กับ link TechNet ตามนี้นะครับ
http://msdn.microsoft.com/en-us/library ... 9(v=bts.10).aspx

เบื้องต้นแนะนำให้ลองตรวจสอบดังนี้ครับ
1. ลองทำการสร้าง cluster virtual object ของ dtc ขึ้น ใน AD เสียก่อน โดยสร้างเป็น computer object สมมุติว่าชื่อ DTC
2. ทำการกำหนดสิทธิ DTC เพื่อให้ computer object ของ cluster node ทุก node รวมทั้ง cluster virtual object ของ cluster มีสิทธิ์ ใน DTC เป็น full control
3. จากนั้นลองใหม่อีกครั้ง

ลองดูนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thanyapon Sananakin

ย้อนกลับไปยัง Windows Administration