แนะนำการใช้งาน Windows Backup& Restore หน่อยครับ   

คำถามเกี่ยวกับ Windows Operating System & Active Directory & Deployment

แนะนำการใช้งาน Windows Backup& Restore หน่อยครับ

โพสต์โดย Ball Ball » พุธ 12 มี.ค. 2014 12:31 am

ตอนทำ Backup เสร็จแล้วผมต้องการ Restore image backup ว่ามันโอเคไหม มันมีข้อจำกัดอะไรไหมครับก่อนทำการ Restore หรือต้องการ Config อะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ เพิ่มเติมครับ Windows Backup สามารถ Backup system state ไปพร้อมกับตอนที่ทำ Full Backup ไหมครับ สำหรับคือ Register,Config Files,program files ผมไม่แน่ใจว่าตอน Restore กลับมาจะใช้งานได้ปกติครับ.

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ball Ball

Re: แนะนำการใช้งาน Windows Backup& Restore หน่อยครับ

โพสต์โดย Thanyapon Sananakin » อังคาร 18 มี.ค. 2014 8:53 pm

สวัสดีครับ

หากใช้ Windows Server Backup นั้นสามารถเลือกทำการ Backup System State รวมไปเลยได้ครับ
หรือสามารถเลือก Option ที่เป็น Full computer ได้ ซึ่ง Option นี้สามารถใช้ restore Windows กลับมาได้เลย (ไม่ต้องลง Windows ใหม่) กรณี Windows มีปัญหา
ซึ่งมันจะ restore ข้อมูลใน drive ทุก drive กลับมาให้ด้วย

ข้อจำกัด
1. ไม่สามารถ Backup ข้อมูล ใน Drive ต้นทาง ไป Drive ปลายทาง Drive เดียวกันได้
ความหมายคือ สมมุติเครื่อง Server มี Drive C: D: E: และต้องการ Backup Full Computer ต้องมี External Hard Disk ต่อเพิ่ม เป็น Drive F: หรือ Backup ลง Share Folder จะเอา file ที่ backup มาได้ ไปเก็บไว้ใน Drive ใด Drive หนึ่งไม่ได้
2. Hardware เครื่องที่จะใช้ restore ควรจะ compatible กัน เช่น Hard Disk, RAID Controller หรือ HW เพิ่มเติมอื่นๆ
3. Hard Disk ของเครื่องที่จะ Restore ต้องมีขนาดใหญ่กว่า Hard Disk ของเครื่องต้นฉบับที่เสียหายไป

ข้อจำกัดคร่าวๆ มีประมาณข้างต้นครับ
Thanyapon Sananakin

Re: แนะนำการใช้งาน Windows Backup& Restore หน่อยครับ

โพสต์โดย Ball Ball » จันทร์ 24 มี.ค. 2014 11:12 am

ขอบคุณครับอาจารย์ตุลย์

ผมสงสัยในส่วนนี้ครับ "จะเอา file ที่ backup มาได้ ไปเก็บไว้ใน Drive ใด Drive หนึ่งไม่ได้" ไฟล์ที่มันทำการ Backup เสร็จแล้วนั้น ถ้าผม Move ไปที่อื่น เวลา Restoreมันไม่สามารถ Browse ไปยัง Folder นั้นได้ใช่ไหมครับ แต่ถ้าผมเอากลับมาวางที่เดิมจะเจอหรือเปล่าครับ คือผมเจอประเด็นข้อที่ 1 นี้แหละครับ ผมแค่ย้ายไปเก็บที่อื่น แล้วลองเอากลับมา Restore มันไม่เจอ files ครับ ทั้งที่ผมเอามาวางที่เดิม ตอนนี้ก็งานงอกครับ :lol:
Ball Ball

โพสต์โดย Ball Ball » อังคาร 25 มี.ค. 2014 3:41 pm

เพิ่มเติมครับอาจารย์ตุลย์ ระบบ Mail Exchange ถ้าจะทำ Backup ด้วย Netbackup มีอะไรพิเศษที่ต้องระวังไหมครับไม่ว่าก่อนจะทำการ Bakup หรือ การ Restore ผมอยากได้ข้อมูลศึกษา พอมีแนวทางแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
Ball Ball

โพสต์โดย Thanyapon Sananakin » ศุกร์ 18 เม.ย. 2014 2:54 pm

สวัสดีครับ

ยังทันมั้ยยย ครับ ไม่ได้เข้ามาตอบนานเลย

1. การที่เรา backup โดยใช้ windows server backup แล้ว เรา copy file ไปที่อื่นนั้น จะต้อง copy ไปทั้ง folder ที่ชื่อว่า WindowsImageBackup ซึ่งอยู่ใน Root folder ของ Drive ที่เป็น Destination ครับ จึงจะสามารถใช้งานได้

2. เรื่อง Netbackup ในการ backup exchange คงต้องดูรายละเอียดหลักๆ คือ version ของ netbackup และ exchange server ว่า ทั้ง 2 อย่าง compatible กันหรือไม่ ครับ
ส่วน รายละเอียดอื่นๆ คงต้องดูจาก netbackup ครับ
Thanyapon Sananakin

โพสต์โดย Ball Ball » พุธ 23 เม.ย. 2014 11:01 am

ขอบคุณมากครับอาจารย์ตุลย์
Ball Ball

ย้อนกลับไปยัง Windows Administration