รบกวนช่วยอธิบายการ import OS กับ Application MDT 2013   

ข้อสงสัยเกี่ยวกับ Licensing และ การ Deployment ในรูปแบบต่างๆของ Microsoft เช่น MDT, ADK, WAIK, System Center 2012R2

รบกวนช่วยอธิบายการ import OS กับ Application MDT 2013

โพสต์โดย Omo Bit » พฤหัสฯ. 30 ต.ค. 2014 5:40 pm

คือผมได้ดู vtr สอน เกี่ยวกับ MDT 2013 แล้วก็ทำตาม พอมาถึงขึ้นตอน Deployment Share ==>>Applications คลิกขวา New Application ตรงนี้อะครับเราเลือก Source file มาจากตรงไหน ใน vtr สอนก็ไม่ได้บอกไว้อะครับ และตรง Operating System ==>> คลิกขวา Import Operating System ==>> Source directory ตรงนี้เราเลือก Source จากไหนหรอครับ คือผมก็ Copy ไฟล์ install.wim ไว้ตรง C:\DeploymentShare แล้วแต่ก็ไม่ได้ รบกวนช่วยอธิบายตรงจุดนี้ด้วยครับ ตรง Driver ก็ยังไม่ได้อะครับ ผมพึ่งหัดใช้อะครับเห็นว่าสะดวกดีถ้าทำเป็น
ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Omo Bit

Re: รบกวนช่วยอธิบายการ import OS กับ Application MDT 2013

โพสต์โดย Pat Thirapat » เสาร์ 01 พ.ย. 2014 12:24 pm

- ขั้นตอนการ import operating system
ถ้าเลือก Full set source file จะเป็นการ import operating system จากไฟล์ ISO แต่ต้องทำการ mount file (ถ้าใช้Windows 8 สามารถกด double click) แล้วเลือก path ไฟล์ใหม่ที่เกิดจากการ mount file
ถ้าเลือก Custom file ก็สามารถกดเลือกไฟล์ .wim ที่เตรียมไว้ได้ครับ
ทั้งสองแบบเมื่อเลือกแล้ว กด next ได้เลยครับ
- การเลือก New Application จะต้องใช้ไฟล์ .msi ครับ เช่นตัวอย่าง ถ้าใช้ xml notepad หลังจากเลือกไฟล์แล้ว เมื่อถึงหน้า command details
ตรง command line ให้ใส่ค่า msiexec /I XMLNotepad.msi / q
และ working directory .\Applications\Microsoft XML notepad 2007 เป็นต้นครับ
Pat Thirapat

Re: รบกวนช่วยอธิบายการ import OS กับ Application MDT 2013

โพสต์โดย Omo Bit » จันทร์ 03 พ.ย. 2014 4:23 pm

ขอบคุณมากครับ ยังถ้าผมติดขัดตรงไหน..รบกวนถามจากกระทู้นี้เลยนะครับ..ขอบคุณครับ
Omo Bit

โพสต์โดย Omo Bit » พฤหัสฯ. 06 พ.ย. 2014 4:53 pm

สวัสดีครับ
ผมอยากทราบว่าเราสามารถระบบ Drive ของเครื่อง Target ตรงที่เราต้องการ Deploy ได้มั้ยครับ คือตอนแรกผม Deploy เครื่อง Target ปรากฏว่า Driver มันเป็นได้เดียว
ผมก็มาตั้งค่าให้ partition options เป็น เปอร์เซ็นต์ ก็แบ่ง Drive ได้ แต่จุดประสงค์ผมต้องการที่จะ Deploy เฉพาะเจาะจงไดร์ฟอะครับ เพราะเครื่อง user มีงานตรง Drive D ซึ่งผมไม่อยากยุ่ง เลยอยากเลือก Deploy เฉพาะ Driver C: เท่านั้นอ่ะครับ ทำยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Omo Bit

ย้อนกลับไปยัง Deployment Windows & Licensing